เรื่อง : จตุพล ยอดวงศ์พะเนา
ข่าว ธ.ก.ส. เกษตรก้าวไกล–วันนี้เป็นความภาคภูมิใจของทีมข่าว “เกษตรก้าวไกล” ที่ได้มีโอกาสเดินทางไปพบกับเกษตรกรรุ่นใหม่หัวใจแกร่งอายุ 26 ปี แห่ง จ.ชุมพร “น้องเบส” ปฏิวัติ อินทร์แปลง ผู้สร้างฟาร์มโคนม “ฟาร์มอินทร์แปลง” ตั้งอยู่ที่ อ.เมือง จ.ชุมพร ฟาร์มเล็กๆ เนื้อที่เพียง 1 ไร่ 3 งาน ให้เป็นฟาร์มโคนมที่มีชื่อเสียงระดับประเทศ สื่อจากหลายสำนัก ไม่ว่าทีวีและสิ่งพิมพ์ ต่างเสนอข่าวความสำเร็จของน้องเบส กันอย่างเกรียวกราว
“น้องเบส” เกษตรกรหัวขบวนของธนาคารเพื่อการเกษตรและสหกรณ์การเกษตรหรือ ธ.ก.ส. ควบรถฟอร์ดเรนเจอร์ มาจอดในฟาร์ม หลังกลับมาจากส่งน้ำนม พร้อมพูดคุยกับผู้มาเยือนอย่างเป็นกันเอง ว่า ผมทำฟาร์มโคนมแบบเกษตรแม่นยำ สร้างความสุขในฟาร์ม หรือจะเรียกอีกอย่างว่า แฮปปี้ฟาร์ม ก็ว่าได้
![หน้าจั่วหลังคาโรงเรือนฟาร์มอินทร์แปลง ติดพระบรมฉายาลักษณ์ ในหลวง รัชกาลที่ 9](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2018/09/20180719_152753.gif)
น้องเบส เริ่มต้นพาเราไปชมอาหารโคนมที่เป็นสูตรที่เขาคิดค้นขึ้นมาเป็นพิเศษ เป็นสูตรอาหารรสหวาน-เค็ม ที่ทำมาจากฟางข้าวคัดพิเศษจาก จ.เพชรบุรี เป็นฟางจากนาอินทรีย์ ไม่สร้างพิษให้กับวัว ผสมกับข้าวโพดหมัก กากถั่วเหลืองที่นำเข้ามาจากอาร์เจนตินา มาผสมรวมกัน เป็นอาหารจีเอ็มอาร์ พอเหมาะพอดีกับอาหารที่วัวจะกิน ชิ้นก็พอดีกับการเคี้ยวเอื้ยง ทำให้คุณภาพน้ำนมออกมาดี งานนี้ถือเป็นการวิจัยร่วมกับคณะเกษตร มหาวิทยาลัยขอนแก่น
![วัวแต่ละตัวกินอาหารต้องชั่งน้ำหนัก](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2018/09/20180719_170114.gif)
“เราเป็นเกษตรกรแม่นยำ รู้ว่าวัวตัวหนึ่งกินอาหารเท่าไหร่ เพื่อคุณภาพของน้ำนมที่ได้ นอกจากนี้ฟาร์มก็ต้องสะอาด เหมาะกับความเป็นอยู่ของวัว ภาชนะก็ต้องเป็นของใครของมัน ในภาคใต้มีฝนแปดแดดสี่ เราต้องเลี้ยงวัวในโรงเรือน นอนบนพื้นปูด้วยแผ่นยางพารา ไม่ให้ออกไปย่ำโคลนเหมือนที่เลี้ยงในภาคอื่น นอกจากนี้เรายังมีพัดลมที่คอยพัดให้เย็น และระบายอากาศ วัวก็จะกินอาหารได้มาก สบายเนื้อสบายตัว ต้องได้รับการเทคแคร์จากเจ้าของฟาร์มเป็นอย่างดี” น้องเบส กล่าวและว่าเราต้องเลี้ยงวัวให้สบาย เพื่อคุณภาพของน้ำนมที่ได้รับ เราก็จะกำหนดรายได้ เป็นรายวัน รายเดือน รายปี เรามีความสุขในการทำงาน ตื่นมามีคนรอซื้อนมจากเรา เรียกว่าเป็นแฮปปี้ฟาร์มเมอร์ก็ได้ครับ
![โรงเรือนประกอบอาหารฟาร์มอินทร์แปลง](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2018/09/20180719_152945.gif)
“ฟาร์มโคนม เราสามารถเพิ่มเครื่องจักรเข้ามาดูแลได้ เพื่อลดการใช้แรงงาน เหมือนกับเราเล่นเกมส์ เมื่อผมรู้ว่าผมจะมาทำฟาร์มจริงๆ แล้ว ก็ต้องเตรียมพร้อม และจัดการอย่างเป็นระบบ ทำให้เป็นเกษตรกรมีฐานะ ร่ำรวยจากอาชีพเกษตรกร ฟาร์มผมตอนนี้รีดนมอยู่แค่ 25 ตัว แต่ก็สร้างรายได้ให้กับครอบครัว พออยู่พอกิน ที่ฟาร์มผมจะรีดนมเพียงวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น ด้วยเครื่องจักรอันทันสมัย วัวจะกินอาหารไปด้วย รีดนมไปด้วย ต่างฝ่ายต่างมีความสุข” น้องเบส กล่าวอย่างอารมณ์ดี
![ในการมาเยือนฟาร์มอินทร์แปลงครั้งนี้ ทีมข่าวเกษตรก้าวไกล ได้รับความร่วมมือจากธนาคาร ธ.ก.ส. สาขาชุมพร นำโดยคุณนิวัฒน์ นิยมญาติ ผช.ผอ. และคุณกุ๊กกิ๊ก ผู้บริหารฝ่ายสินเชื่อ...และในภาพนี้คุณอุไรวรรณ อินทร์แปลง คุณแม่ของน้องเบส นำเยี่ยมชม...](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2018/09/20180719_151413.gif)
เกษตรกรหัวขบวนธ.ก.ส. กล่าวทิ้งท้ายว่า นมที่รีดได้จะนำไปเก็บในอุณภูมิที่ 4 องศา ก่อนจะแปรรูปส่งผู้บริโภค ที่ฟาร์มผลผลิตไม่พอขาย แบ่งเป็น 5 ชนิด คือ นมดิบ พาสเจอร์ไรซ์ โยเกิร์ต ชีส และไอศครีม ฟาร์มของเราต้องใช้นมดิบวันละ 500 กิโลกรัม ลูกค้ามีทั้งกรุงเทพฯ ชุมพร เกาะสมุย ภูเก็ต และทั่วภาคใต้ ส่วนใหญ่เราจะขายทางออนไลน์ มีลูกค้าสั่งเข้ามาจำนวนมาก บางคนไม่เคยเห็นหน้ากันเลย
ไม่เพียงผลผลิตจากน้ำนมวัว แต่ยังมีผลพลอยได้จากขี้วัว สามารถแยกกากไปขายได้ถุงละ 50 บาท โดยใช้เทคโนโลยีมาทำให้แห้ง ขายได้ในทุกฤดูกาล
“อยากฝากถึงคนที่จะมาทำเกษตรว่า อาชีพนี้มีความสุข ตื่นเช้าก็เห็นฟาร์มได้อยู่กับวัว ผมได้โอกาสรับโคนมพระราชทานจากในหลวงรัชกาลที่ 9 เมื่อตอนอายุ 14 ปี ก็อยากจะถ่ายทอดประสบการณ์นี้ไปสู่คนรุ่นหลังๆ ต่อไป ด้วยความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ เพราะอาชีพโคนม เป็นอาชีพพระราชทาน”
![ถ่ายภาพร่วมกันระหว่างผู้มาเยือนและเจ้าของฟาร์ม (ขอบคุณ ฟอร์ด เรนเจอร์ พาหนะที่ใช้ในการเดินทางครั้งนี้)](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2018/09/20180719_170738.gif)
และก่อนจากกันน้องเบส ได้เน้นย้ำว่าใครที่ต้องการศึกษาดูงานหรือต้องการข้อมูลเพิ่มเติมติดต่อได้ที่โทร. 094 5524326 “เปิดให้ทุกคน เข้ามาได้ทุกวัน …ผมบอกได้ทุกอย่าง ทั้งวิธีการเลี้ยง สูตรอาหาร การแปรรูป การจัดการของเสีย บอกได้หมด…ยินดีที่จะแบ่งปันความรู้ครับ” น้องเบส กล่าวในที่สุด.
(ข้อมูลเพิ่มเติม/ เกษตรก้าวไกล Live สดจากฟาร์มอินทร์แปลง ชมได้ที่ https://web.facebook.com/kasetkaoklai/videos/2049345328717498/ )