ในงาน “SIMA ASEAN Thailand 2017” ที่จัดขึ้นระหว่างวันที่ 7- 9 กันยายน 2560 ณ ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุม อิมแพ็ค เมืองทองธานี มีหลายองค์กรทั้งภาครัฐและเอกชนมาโชว์ศักยภาพความยิ่งใหญ่ ทั้งในส่วนของสินค้าอุตสาหกรรมเกษตรและองค์ความรู้ที่เป็นนวัตกรรมใหม่ๆ โดยผู้จัดงานหลักคือ บริษัท อิมแพ็ค เอ็กซิบิชั่น แมเนจเม้นท์ จำกัด ได้เชิญชวนประเทศต่างๆมาออกบูธแสดงสินค้ากันอย่างคับคั่ง ในขณะเดียวกับได้เชิญชวนสื่อมวลชนด้านการเกษตรจากกลุ่มประเทศในอาเซียนมาร่วมออกบูธในงานครั้งนี้ด้วย
![ต้อนรับสื่อมวลชนเกษตรจากมาเลเซีย](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419892.jpg)
![ตัวแทนเกษตรกรจากฟิลิปปินส์](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419900.jpg)
สำหรับ “เกษตรก้าวไกล” และ “เกษตรโว้ย” เป็น 2 เว็บไซต์ข่าวเกษตร ที่เปิดดำเนินงานภายใต้แนวคิด “เกษตรคือประเทศไทย” (Agriculture is Thailand) ได้มาร่วมออกบูธโชว์ความเป็นสื่อเกษตรด้วยการจัดกิจกรรมต่างๆ เช่น การเสวนาในหัวข้อ เกษตรประเทศไทย ทำอย่างไรจึงจะไปถึง 4.0 โดยการสัมภาษณ์ผู้เกี่ยวข้องทั้งนักธุรกิจที่มาออกบูธ ความคิดเห็นสื่อมวลชนชั้นนำที่มาร่วมงาน รวมถึงการ Live เยี่ยมชมบูธต่างๆที่เป็นจุดเด่นของงาน และกิจกรรมที่เป็นไฮไลท์ยังมีการแจกเมล็ดพันธุ์ตราศรแดง ทั้งเมล็ดพันธุ์ผักหลากหลายชนิด รวมทั้งเมล็ดพันธุ์ผลไม้ และเมล็ดพันธุ์ดอกดาวเรือง
![อาจารย์ปัญญา เหล่าอนันต์ธนา ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายกิจการนิสิต มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419899.jpg)
![เกษตรกรจากชัยภูมิ โชว์เมล็ดพันธุ์ตราศรแดง](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419893.jpg)
![เกษตรคือประเทศไทย ไปด้วยกันกับเรา](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419891.jpg)
“นอกเหนือจากการได้รายงานข่าวความยิ่งใหญ่ของงาน SIMA ASEAN Thailand 2017 ที่มีนานาชาติเข้ามาร่วมแสดงสินค้าอุตสาหกรรมเกษตรแล้ว ผมคิดว่างานครั้งนี้ เป็นโอกาสอันดีที่สื่อเกษตรประเทศไทยจะได้มีโอกาสสร้างสัมพันธภาพกับสื่อเกษตรในกลุ่มประเทศอาเซียน ซึ่งในอนาคตอาจจะเกิดความร่วมมือต่างๆตามมา อันจะก่อให้เกิดประโยชน์ต่อการพัฒนาการเกษตรประเทศไทยต่อไป” คุณพรศักดิ์ พงศาปาน ผู้ก่อตั้งเว็บไซต์เกษตรก้าวไกล และ เกษตรโว้ย กล่าว
![ฝ่ายสื่อสารองค์กรของเจียไต๋ก็มาเหมือนกัน](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419898.jpg)
![เพื่อนๆสื่อมวลชนเกษตรให้การต้อนรับ คุณเรนนี่ จากบริษัทวีเอ็นยูฯ (คนที่ 3 จากขวา)](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419902.jpg)
![พี่น้องเกษตรกร ประทับใจเกษตรก้าวไกล](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/419890.jpg)
![อ.ธีรวัฒน์ วงศ์วรทัต (คนที่ 2 ซ้ายมือ) นายกสมาคมกาแฟและชาไทย และ อ.ถวิล สุวรรณมณี (คนที่ 2 ขวามือ) อดีตนายกสมาคมสื่อมวลชนเกษตรแห่งประเทศไทย ให้เกียรติมาร่วมเสวนาเรื่อง เกษตรไทย 4.0](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/SIMA-ASEAN_170913_0035.jpg)
![น้องๆทีมงานเกษตรก้าวไกล และเกษตรโว้ย](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/09/011.jpg)
ขอขอบคุณผู้สนับสนุน…ธนาคาร SME BANK, ฟอร์ด เรนเจอร์, คูโบต้า, อีสท์ เวสท์ ซีด (ศรแดง), ซุปเปอร์เอส และ แกรนด์ เอทีเอส