กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ จัดกิจกรรมโครงการจิตอาสาพัฒนาด้านการเกษตร บริเวณคลองเปรมประชากร (ช่วงหน้าวัดเปรมประชากร) กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ “เราทำความดี ด้วยหัวใจ” ปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๖๖ ณ บริเวณหน้าวัดเปรมประชากร ตำบลเชียงรากน้อย อำเภอบางปะอิน จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
![](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2023/07/S__737525_0-1024x683.jpg)
วันนี้ (26 ก.ค. 66) ดร.เฉลิมชัย ศรีอ่อน รัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานพิธีเปิดโครงการจิตอาสาพัฒนาด้านการเกษตร บริเวณคลองเปรมประชากร (ช่วงหน้าวัดเปรมประชากร) กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ “เราทำความดี ด้วยหัวใจ” ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 โดยมีนายประยูร อินสกุล ปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ นายไพรัตน์ เพชรยวน รองผู้ว่าราชการจังหวัดอยุธยา นายสุริยพล นุชอนงค์ รองอธิบดีกรมชลประทาน พร้อมด้วยคณะผู้บริหารจากหน่วยงานภายใต้สังกัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ และคณะจิตอาสากว่า 700 คน เข้าร่วมกิจกรรม
![](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2023/07/S__737520-1024x683.jpg)
นายสุริยพล นุชอนงค์ รองอธิบดีกรมชลประทาน เปิดเผยว่า ตามที่กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ จัดกิจกรรมจิตอาสาพัฒนาด้านการเกษตร บริเวณคลองเปรมประชากร กระทรวงเกษตรและสหกรณ์ “เราทำความดี ด้วยหัวใจ” เป็นการร่วมทำความดีประกอบกิจกรรมสาธารณะ เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 71 พรรษา ในวันที่ 28 กรกฎาคม 2566
![](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2023/07/S__737521_0-1024x739.jpg)
“ทั้งนี้ภายในงานมีกิจกรรมมากมาย อาทิ การมอบพันธุ์ปลาให้กับผู้นำชุมชนและผู้แทนเกษตรกร ตำบลเชียงรากน้อย การมอบสารชีวภัณฑ์ เมล็ดพันธุ์ผัก กล้าแฝก เพื่อนำไปปลูกบริเวณตลิ่งริมคลองเปรมประชากร กิจกรรมปล่อยพันธุ์ปลา จำนวน 100,000 ตัว ลงสู่คลองเปรมประชากร กิจกรรมทำความสะอาดบริเวณหน้าวัดเปรมประชากรและการเก็บวัชพืชรอบคลองเปรมประชากร ตลอดจนนิทรรศการให้ความรู้ด้านการเกษตรแก่ผู้เข้าร่วมกิจกรรม โดยมีหน่วยงานราชการ รัฐวิสาหกิจ องค์การมหาชน คณะจิตอาสา และประชาชนในชุมชนเข้าร่วมกิจกรรมตามจุดต่างๆ” นายสุริยพล กล่าว
![](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2023/07/S__737524_0-1024x683.jpg)