ภาพ / ข่าว : จตุพล เกษตรก้าวไกล
เมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2560 เวลา 15.00 น. นายสุธี มากบุญ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย เป็นประธานเปิดงาน “OTOP City 2017 : ของขวัญจากภูมิปัญญา ประชารัฐ สร้างโอกาส สร้างอาชีพ สร้างรายได้” ณ เวทีกลางอาคารชาเลนเจอร์ 2 ศูนย์แสดงสินค้าและการประชุมอิมแพ็ค เมืองทองธานี อำเภอปากเกร็ด จังหวัดนนทบุรี โดยมีนายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน เป็นผู้กล่าวรายงานความเป็นมาและวัตถุประสงค์การจัดงาน มีคณะทูตานุทุตจากประเทศต่างๆ คณะกรรมการจัดงาน หัวหน้าหน่วยงานราชการ ผู้ว่าราชการจังหวัด ภาคเอกชนและประชาชนเข้าร่วมงาน
![นายสุธี มากบุญ เยี่ยมชมบูธแสดงสินค้า](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/12/S__362233864.jpg)
นายสุธี มากบุญ รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย เปิดเผยว่า ตามนโยบายรัฐบาลที่ต้องการพัฒนาเศรษฐกิจฐานราก เพิ่มรายได้และลดความเหลื่อมล้ำของประชาชน พร้อมทั้งกำหนดยุทธศาสตร์ตามแผนพัฒนาเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ ฉบับที่ 12 กระทรวงมหาดไทย โดยกรมการพัฒนาชุมชน จึงเดินหน้าโครงการหนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์ (OTOP) ภายใต้กิจกรรมสำคัญ 3 เรื่อง คือ การพัฒนาศักยภาพ ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ OTOP การพัฒนาผลิตภัณฑ์ OTOP และการส่งเสริมช่องทางการตลาด=======================================31
![พิธีเปิด “OTOP City 2017” ส่งท้ายปี](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/12/S__362233863.jpg)
โดยที่ผ่านมากรมการพัฒนาชุมชนได้ดำเนินการส่งเสริมการตลาดมาอย่างต่อเนื่อง ผ่านการจัดงานแสดงและจำหน่ายสินค้า OTOP ทั้งระดับจังหวัด ภูมิภาค และประเทศ พร้อมทั้งส่งเสริมการขายผ่านระบบ E- Commerce โดย OTOP City 2017 ก็เป็นอีกหนึ่งงานแสดง และจำหน่ายสินค้า OTOP ระดับประเทศที่ประสบความสำเร็จ จากการจัดงานครั้งที่ผ่านมามีผู้เข้าชมงานแต่ละครั้งมากกว่า 500,000 คน และมียอดจำหน่ายไม่ต่ำกว่า 1,000 ล้านบาท ซึ่งตอบสนองนโยบายรัฐบาลในการกระตุ้นเศรษฐกิจฐานรากตามเป้าหมายได้เป็นอย่างดี
“การจัดงาน OTOP City 2017 ในครั้งนี้ เป็นการจัดงานระดับประเทศ มีความพิเศษ และกิจกรรมที่หลากหลาย มีผู้ประกอบการมาร่วมนำเสนอสินค้ามากกว่า 20,000 รายการ รัฐบาลคาดหวังว่าจะเป็นโอกาส ที่ดีที่ประเทศไทยจะได้แสดงให้ชาวไทยและชาวต่างชาติ ได้เห็นถึงความก้าวหน้าในการพัฒนาผลิตภัณฑ์ OTOP ที่เป็นภูมิปัญญาของคนไทย และคาดหวังว่าการจัดงานครั้งนี้จะช่วยสร้างงาน สร้างอาชีพ สร้างรายได้ให้ผู้ผลิต ผู้ประกอบการ ตลอดจนสมาชิกกลุ่มอาชีพต่างๆ” นายสุธี กล่าวทิ้งท้าย
![นายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ เยี่ยมชมบูธแสดงสินค้า](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/12/S__362233862.jpg)
ด้านนายอภิชาติ โตดิลกเวชช์ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน กล่าวเพิ่มเติมว่า การจัดงาน OTOP City 2017 ปีนี้เกิดขึ้นเป็นครั้งที่ 13 ซึ่งที่ผ่านมาได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากประชาชน อีกทั้งยังเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจฐานราก สร้างรายได้ สร้างโอกาส ให้กับท้องถิ่นอย่างทั่วถึง
![กิจกรรมภายในงาน](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/12/S__362258463.jpg)
![นายสุธี มากบุญ ร่วมถ่ายรูปกับคณะจัดงาน](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2017/12/S__362233865.jpg)