![บุฟเฟต์ผลไทตลาดไอยรา 99 บาท “ปุฟเฟต์ผลไม้ 99 บาท” ...งานเทศกาลผลไม้ไทยตลาดไอยรา 9-20 มิถุนายน 2559](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/4fcfe140-e6e4-431f-9c62-77c90e868d9a-696x464.jpg)
จังหวัดปทุมธานีรับลูกโครงการ Amazing Thai Taste โปรโมตการทานผลไม้ตามฤดูกาลในงาน “เทศกาลผลไม้ไทย ตลาดไอยรา จ.ปทุมธานี” ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 9-20 มิถุนายน 2559 ณ อาคารผลไม้ต่างประเทศ พรีเมี่ยมฟรุ๊ต ตลาดไอยรา พบกิจกรรมภายในงานมากมาย อาทิ การจำหน่ายผลไม้คุณภาพ และที่จะพลาดไม่ได้คือ…บุฟเฟต์ผลไม้เสิร์ฟแบบจัดเต็ม เพื่อเป็นช่องทางกระจายผลผลิตและจำหน่ายผลไม้ตามฤดูกาล ตลอดจนส่งเสริมการท่องเที่ยวของประเทศไทย
![ผู้ว่าฯ ปทุมธานี ชวนชิมผลไม้ไทย](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/2dc8cc71-d707-4174-87d7-ced5e3c58d64-500x333.jpg)
นายสุรชัย ขันอาสา ผู้ว่าราชการจังหวัดปทุมธานี เปิดเผยว่า เพื่อสนับสนุนการทำงานของคณะทำงานสานพลังประชารัฐ ในโครงการ Amazing Thai Taste ที่มุ่งหวังให้ภาคการท่องเที่ยวมีส่วนในการส่งเสริมให้นักท่องเที่ยวบริโภคอาหารไทย ข้าวไทย และผลไม้ไทยมากขึ้น โดยคาดว่าจะสร้างมูลค่าการบริโภคอาหารไทย ข้าวไทย และผลไม้ไทยเพิ่มขึ้น ประมาณร้อยละ 10 หรือ 12,000 ล้านบาทในปี 2559 จังหวัดปทุมธานีจึงร่วมกับหอการค้าไทย หอการค้าจังหวัดปทุมธานี ตลาดไอยรา และหน่วยงานอื่นๆ จัดงาน ‘เทศกาลผลไม้ไทย ตลาดไอยรา จ.ปทุมธานี’ ณ อาคารผลไม้ต่างประเทศ พรีเมี่ยม ฟรุ๊ต ตลาดไอยรา ในระหว่างวันที่ 9-20 มิถุนายน 2559 รวมทั้ง สิ้น 12 วัน
![บุปเฟต์ผลไม้ไทยตลาดไอยรา 99 บาท](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160601_134618-375x500.jpg)
“การจัดงาน ‘เทศกาลผลไม้ไทย ตลาดไอยรา จ.ปทุมธานี’ ครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อยกระดับและสร้างแบรนด์ผลไม้ไทยให้เป็น Premium Product ตลอดจนเพิ่มมูลค่าและสร้างชื่อเสียงผลไม้ไทยให้เป็นรู้จักแพร่หลายไปทั่วโลก อาทิ ทุเรียน มังคุด เงาะ ลองกอง เป็นต้น ผมหวังว่าประชาชนทั่วไป ตลอดจนนักท่องเที่ยวไม่ว่าจะเป็นคนไทยหรือชาวต่างชาติ จะหันมาบริโภคผลไม้ไทยกันมากขึ้น เพราะผลไม้ไทยมีรสชาติที่เป็นเอกลักษณ์ หวาน หอม อร่อย ทั้ง ยังมีคุณประโยชน์มากมาย นอกจากนี้ การจัดงานในช่วงระหว่างเดือนพฤษภาคม-กรกฎาคม ซึ่งถือเป็นฤดูกาลที่ผลไม้มีผลผลิตมาก จึงเท่ากับเป็นการช่วยเหลือเกษตรกรในการระบายผลผลิตและกระจายรายได้แก่ชุมชนอีกทางหนึ่ง”
ภายในงานจะมีกิจกรรมที่น่าสนใจมากมาย อาทิ การออกบูธจำหน่ายผลไม้คุณภาพตามฤดูกาล จำนวน 30 บูธ โดยคู่ค้าและเกษตรกรต่างนำผลไม้ไทยตามฤดูกาล อาทิ ทุเรียน มังคุด เงาะ ลองกอง ส้มโอ สละ ลิ้นจี่ มะละกอ กล้วยหอม ฯลฯ มาให้ผู้มาเที่ยวชมงานได้ลิ้ม ลองรสชาติ และอุดหนุนผลไม้กลับบ้านไปถ้วนหน้า ขณะเดียวกันก็มีผลไม้เกรดพรีเมียมนำเข้าจากต่างประเทศ ได้แก่ แอปเปิ้ล สาลี่ (แพร์) องุ่น เมล่อน ฯลฯ เป็นทางเลือกในการบริโภค ส่วนไฮไลท์ของงานอยู่ที่บริการบุฟเฟต์ผลไม้ ซึ่งจัดเต็มเพื่อคนรักผลไม้ โดยเฉพาะในราคาพิเศษเพียง 99 บาทต่อคน
![บุปเฟต์ผลไม้ไทยตลาดไอยรา 99 บาท](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160601_1356370-500x375.jpg)
![ตู้ผลไม้แบบปุฟเฟต์...เลือกได้เลย](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160601_134940-500x375.jpg)
ด้าน นายสุวัจ เดชเทวัญดำรง ประธานกรรมการ บริษัท พี เอส เมนแลนด์ จำกัด เจ้าของโครงการตลาดไอยรา ซึ่งเป็นตลาดค้าส่งผลไม้ไทยและต่างประเทศที่มีคุณภาพ และมีชื่อเสียงในจังหวัดปทุมธานี กล่าวเสริมถึงความพร้อมในการจัดงาน ทัง้ ในส่วนของสถานที่และคุณภาพของสินค้าว่า
“ประเทศไทยเราถือเป็นตลาดและศูนย์กลางผลไม้เขตร้อนที่ใหญ่ที่สุดในประชาคมอาเซียน รวมทัง้ คุณภาพของผลไม้เราถือว่าดีที่สุดในภูมิภาคนี้ ตลาดไอยรามีความยินดีที่ได้รับเกียรติและความไว้วางใจจากหน่วยงานต่างๆ ให้เป็นสถานที่จัดงานเทศกาลผลไม้ไทย ตลาดไอยรา จ.ปทุมธานี ซึ่งเรามีความพร้อมในเรื่องของสถานที่ที่กว้างขวาง สะอาดทันสมัย และที่จอดรถที่รองรับรถผู้ที่มาเที่ยวชมงานได้เป็นจำนวนมาก อีกทัง้ เรายังเตรียมผลไม้ไทยตามฤดูกาลที่มีคุณภาพ ความสด และผลไม้นำเข้าที่ผ่านการคัดสรรทัง้ คุณภาพและรสชาติที่ดีมาให้บริโภคกัน ผมหวังว่าทุกท่านจะให้เกียรติมาเที่ยวชมงานที่จัดอย่างยิ่งใหญ่ ณ อาคารผลไม้ต่างประเทศ พรีเมี่ยม ฟรุ๊ต ตลาดไอยรา”
![บุฟเฟต์ผลไทตลาดไอยรา 99 บาท](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160601_135048-500x375.jpg)
![ตู้ผลไม้แบบปุฟเฟต์...เลือกได้เลย](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160601_140440-500x375.jpg)
ทั้งนี้ “งานเทศกาลผลไม้ไทย ตลาดไอยรา จ.ปทุมธานี” จะจัดขึ้น ระหว่างวันที่ 9-20 มิถุนายน 2559 ตั้ง แต่เวลา 10.00-20.00 น. ติดต่อสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมที่ โทร. 0 2529 2630