![ประกวดอาหารพื้นถิ่นลุ่มน้ำทะเลสาบสงขลา คณะผู้จัดงาน คณะกรรมการ ถ่ายภาพกับ ทีมสมาคมพ่อครัวไทยภูเก็ต ที่ได้รับรางวัลชนะเลิศในการประกวดครั้งนี้](https://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/29001-696x522.jpg)
ในที่สุด “ทีมสมาคมพ่อครัวไทยภูเก็ต” ก็ข้ามถิ่นมาคว้าถ้วยรางวัลชนะเลิศในการประกวดอาหารพื้นถิ่นลุ่มน้ำทะเลสาบสงขลา ที่จัดโดยวิทยาลัยภูมิปัญญาชุมชน มหาวิทยาลัยทักษิณ เมื่อวันเสาร์ที่ 11 มิถุนายน 2599
![ดร.ทวีศักดิ์ พุฒสุขขี (คนที่ 3 จากซ้าย) ผช.อธิการบดี ฝ่ายบริการวิชาการ ให้เกียรติมาเป็นประธานเปิดงาน](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_104623-500x375.jpg)
![แสดงโชว์มโนราห์ในพิธีเปิดงาน](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_110123-500x375.jpg)
![ผอ.เทพรัตน์ จันทพันธ์ มอบรางวัลเงินชดให้แก่ทีมชนะเลิศ](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_194056-500x375.jpg)
รางวัลชนะเลิศนอกจากจะได้ครอบครองถ้วยประทานอันทรงเกียรติแล้ว ยังได้รับรางวัลเงินสด 15,000 บาท ส่วนรองชนะเลิศอันดับที่ 1 คือทีมชาวเล จากแม่ขรี ได้รับโล่รางวัล พร้อมเงินสด 5,000 บาท และรองชนะเลิศอันดับที่ 2 คือทีมป่าพะยอม ได้รับโล่รางวัล พร้อมเงินสด 3,000 บาท
![ดร.ทัศนา คณบดี คณะวิทยาศาสตร์ฯ มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา มอบรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_193634-500x375.jpg)
คณะกรรมการที่เข้าร่วมตัดสิน ประกอบด้วย คุณจำนง นิรังสรรค์ เชฟระดับโลกและในฐานะนายกกิตติมศักดิ์ สมาคมเชฟประเทศไทย คุณอนุสรณ์ จันทมณี เชฟและเจ้าของธุรกิจร้านอาหารในอำเภอหาดใหญ่ และ นายพรศักดิ์ พงศาปาน หรือ “ลุงพร สอนอาชีพ” อดีตนายกสมาคมสื่อมวลชนเกษตรแห่งประเทศไทย
![โชว์แกงส้มปลาช่อนกับยอดมะขามอ่อน](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_113856-500x375.jpg)
![คณะกรรมการกำลังทำหน้าที่](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_163712-500x375.jpg)
![แต่ละทีมมีแนวคิดดีๆมานำเสนอ](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_162815-500x375.jpg)
![ให้คะแนนกันอย่างละเอียดตั้งแต่ก่อนปรุงและหลังปรุง](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_133139-500x375.jpg)
การงานครั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากหลายฝ่ายทั้งภาครัฐและเอกชน อาทิ คณะศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย นครศรีธรรมราช คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏสงขลา เว็บไซต์เกษตรก้าวไกลดอทคอม ฯลฯ
![อาหารของทีมป่าพะยอม ที่คว้ารางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_174648-500x375.jpg)
![หน้าตาอาหารของแชมป์ในครั้งนี้](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/29009-375x500.jpg)
![ถ่ายภาพร่วมกัน หลังการแข่งขันจบสิ้นลง](http://www.kasetkaoklai.com/home/wp-content/uploads/2016/06/20160611_194439-500x375.jpg)
“ผมขอขอบคุณคณะผู้ร่วมจัดงานและผู้สนับสนุนทุกฝ่าย โดยเฉพาะผู้เข้าร่วมแข่งขันทั้ง 13 ทีม ที่ช่วยสร้างความสมบูรณ์แบบของการจัดงานครั้งนี้ให้สำเร็จลุงล่วงด้วยดี” ผอ.เทพรัตน์ จันทพันธ์ ผอ.วิทยาลัยภูมิปัญญาชุมชน มหาวิทยาลัยทักษิณ กล่าวในที่สุด